Jump to content

Malagasy ariary

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Malagasy ariary
kuɗi da non-decimal currency (en) Fassara
Bayanai
Suna saboda rial / riyal (en) Fassara
Ƙasa Madagaskar
Applies to jurisdiction (en) Fassara Madagaskar
Central bank/issuer (en) Fassara Central Bank of Madagascar (en) Fassara
Lokacin farawa 2003
Unit symbol (en) Fassara Ar
20,000 Ariary.

Ariary ( alama : Ar; ISO 4217 lamba MGA) kudin Madagascar ne. An raba shi bisa ƙa'ida zuwa 5 iraimbilanja kuma yana ɗaya daga cikin kuɗaɗe guda biyu waɗanda ba na goma ba a halin yanzu (ɗayan shine ouguiya na Mauritaniya ). Sunaye ariary da iraimbilanja sun samo asali ne daga kudin mulkin mallaka, tare da ariary (daga kalmar Mutanen Espanya " ainihin ") kasancewar sunan dala na azurfa. Iraimbilanja yana nufin a zahiri "nauyin ƙarfe ɗaya" kuma shine sunan tsohuwar ƙima  . Koyaya, ya zuwa watan Mayu 2023, rukunin yana aiki yadda yakamata, tunda iraimbilanja ɗaya bai kai dalar Amurka 0.00005 ba kuma tsabar kuɗi sun faɗi cikin rashin amfani.

An gabatar da ariary a cikin 1961. Ya yi daidai da francs 5 na Malagasy . An ba da tsabar kuɗi da takardun banki a cikin duka francs da ariary, tare da sashin sashin ariary, iraimbilanja, daraja.  ariary don haka daidai yake da franc. Ariary ya maye gurbin franc a matsayin kudin hukuma na Madagascar a ranar 1 ga Janairu, 2005.[1]

Malagasy ariary

An ba da kuɗin tsabar kudi da takardun banki a cikin duka francs na hukuma da na ariary na hukuma da iraimbilanja tun 1961. A kan batutuwan farko, ƙungiyar franc ta kasance mafi shahara. Duk da haka, daga 1978, an ba da tsabar kudi mafi girma a cikin ariary kawai. A cikin 1993, an ba da sabon 500 ariary-2500 franc note da 5000 ariary-25,000 franc tare da ariary ɗan ƙarami. A kan takardun banki da aka bayar tun daga ranar 31 ga Yuli, 2003, ana nuna ƙungiyar ariary sosai da kuma ƙimar franc a cikin ƙaramin bugu. Ana ba da ƙananan tsabar tsabar kuɗi a yanzu a cikin ariary amma tare da babban ƙira bai canza ba.

Tsabar kuɗi

[gyara sashe | gyara masomin]

A shekara ta 1965, an ba da tsabar kuɗi 1 franc (1 iraimbilanja ) da francs 2 (veny sy kirobo) sulalla, sai kuma franc 5 (ariary 1) a 1966 da 10 da 20 (2 da 4 ariary) a 1970. Kalmar "venty sy kirobo" ta samo asali ne daga sunayen da aka yi amfani da su a karni na 19 don   dalar azurfa ko yanki 5 francs, tun    na 5 francs kusan francs 2 ne.[2]

A cikin 1978, an fitar da tsabar kudi ariary 10 da 20 waɗanda ba su nuna ƙima a cikin francs ba. An bi waɗannan a cikin 1992 da tsabar kudi 5 da 50 da kuma ƙarami 10 da 20 ariary. A cikin 2003–2004, 1 da 2 ariary tsabar kudi waɗanda ba su ɗauke da ƙimar franc suma an gabatar da su. [3]

An jera tsabar kudi a wurare dabam dabam a ƙasa. Ƙarfafa yana nuna fitattun mazhabobi, yayin da rubutun kuma yana nuna daidai da ba a nuna akan tsabar kudin ba.

darika Suna Babban darajar MGF
Iraimbilanja 1 franc
Venty sy Kirobo 2 franc
1 ariya Ariya 5 franc
2 ariya Ariary Roa 10 francs
4 ariya Ariary Efatra 20 franc
5 ariya Ariary Dimy 25 franc
10 ariary Ariary Folo 50 franc
20 ariya Ariary Roapolo 100 francs
50 ariya Ariary Dimampolo 250 franc

Takardun kuɗi

[gyara sashe | gyara masomin]

A cikin 1961, Institut d'Émission Malgache (Cibiyar Bayar da Malagasy) ta gabatar da takardun banki a cikin ƙungiyoyin 50, 100, 500, 1000 da 5000 francs. Waɗannan bayanan an yi su ne a kan bayanan farko na Bankin Madagascar da Comoros, tare da rukunin ariary (10, 20, 100, 200 da 1000) an haɗa su a cikin juzu'i. Bayanan banki na yau da kullun a cikin ƙungiyoyi iri ɗaya sun biyo baya tsakanin 1963 zuwa 1969. An rubuta ƙungiyar a cikin ariary kawai da kalmomi, ba lambobi ba.

A ranar 12 ga Yuni 1973, Banky Foiben'ny Repoblika Malagasy (Bankin Tsakiya na Jamhuriyar Malagasy) an ƙirƙira shi ta hanyar doka mai lamba 73-025, tana ɗaukar ayyukan Institut d'Émission Malgache, gami da ba da takardun banki. A cikin 1974 an fitar da sabbin bayanai a cikin ƙungiyoyi iri ɗaya kamar yadda aka yi amfani da su a baya.

A cikin watan Disamba na 1975, an amince da daftarin kundin tsarin mulki da rinjaye a kuri'ar raba gardama, kuma an yi shelar Jamhuriyar Malagasy ta biyu, da ake kira Repoblica Demokratika Malagasy (Jamhuriyar Dimokiradiyya ta Madagascar). Sakamakon sauya sunan kasar, tsohon Banky Foiben'ny Repoblika Malagasy ya koma Banky Foiben'i Madagasikara (Babban bankin Madagascar). wanda ya haifar da sabon jerin bayanan kula waɗanda suka haɗa da 10,000 francs (2000 ariary) bayanin kula amma bai haɗa da francs 50 ko 100 ba.

A cikin 1993, an gabatar da bayanin kula na ariary 500 da ariary 5000 waɗanda ke ɗauke da ƙungiyoyin ariary a lambobi da kuma franc denominations (2500 da 25,000) a cikin ƙananan lambobi. Koyaya, a cikin 1998, waɗannan bayanan an maye gurbinsu da sabbin al'amura waɗanda kawai ke ba da ƙungiyoyin franc a lambobi.

Malagasy ariary

A cikin 2003-2004, an gabatar da sababbin bayanan kula a cikin ƙungiyoyin 100, 200, 500, 1000, 2000, 5000 da 10,000 ariary. Waɗannan bayanan kula kuma suna ɗauke da denominations franc akan bayanin kula har zuwa 1000 ariary (500, 1000, 2500, 5000) a cikin ƙananan lambobi.[4]


A cikin 2017, Bankin Foiben'i Madagasikara (Babban Bankin Madagascar) ya gabatar da sabon iyali na takardun kuɗi. Sabon jerin bayanan, kamar jerin sa na baya, ya kasance "Madagascar da Arzikinta", wanda ke nuna ayyukanta na tattalin arziki, bambancin halittu, al'adu da wuraren yawon shakatawa. Sashe na wannan jerin ya ƙunshi sabon ɗarika, 20,000 ariary. Ƙungiyoyi huɗu na farko a cikin wannan jerin, 2,000, 5,000, 10,000 da 20,000 ariary an buga su a ranar 17 ga Yuli, 2017. An ba da sauran ƙungiyoyi huɗu, 100, 200, 500 da 1,000 ariary, a ranar 17 ga Satumba, 2017. [5]

An jera takardun banki a halin yanzu da ke gudana a ƙasa.

darika Shekarar Magana Banda Juya baya
20,000 2017 Ambatovy Plant (Kamfanin Sherritt) filin shinkafa, vanilla, barkono
10,000 2017 Port d'Ehoala Valiha and Zafimaniry kayayyakin
5,000 2017 Ranomafana National Park Waterfall Humpback whale da bakin teku
1,000 2017 Kamoro Bridge Sarauniyar Isalo
500 2017 Ambohimanga Tsinji
200 2017 Montagne d'Ambre National Park Nosy Hara National Park
100 2017 Ambozontany Cathedral Mantella baroni
  1. "Malagasy Ariary". Famous Wonders. 4 April 2011. Retrieved 29 July 2015.
  2. "EE". EE.
  3. http://www.banque-centrale.mg/pieces.asp[permanent dead link]
  4. Madagascar new note family to be introduced July/September 2017 Archived 2020-11-26 at the Wayback Machine Banknote News (banknotenews.com). July 11, 2017. Retrieved on 2017-07-11.
  5. Madagascar new note family to be introduced July/September 2017 Archived 2020-11-26 at the Wayback Machine Banknote News (banknotenews.com). July 11, 2017. Retrieved on 2017-07-11.

Hanyoyin haɗi na waje

[gyara sashe | gyara masomin]