Moussa Moumouni Djermakoye
Moussa Moumouni Djermakoye (26 Afrilu 1944 [1] - 19 Nuwamba 2017) ɗan siyasar Nijar ne wanda ya kasance shugaban jam'iyyar Nigerien Alliance for Democracy and Progress (ANDP-Zaman Lahiya), jam'iyyar siyasa a Nijar, daga 2010 zuwa 2017. A matsayinsa na babban hafsan soji, ya kasance babban hafsan soji na wani ɗan lokaci sannan kuma ya zama ministan tsaro na ƙasa a taƙaice a shekarar 1999 a matsayin wani ɓangare na mulkin soja na riƙon ƙwarya. Bayan ya yi ritaya daga aikin soja ya fara siyasa ya tsaya a matsayin ɗan takarar jam’iyyar ANDP a zaɓen shugaban ƙasa na 2011, inda ya samu kaso kaɗan na ƙuri’u. Daga watan Disamba 2011 zuwa 2017, ya kasance shugaban majalisar tattalin arziƙi, zamantakewa da al'adu ta Nijar (CESOC).
Moussa Moumouni Djermakoye | |||||
---|---|---|---|---|---|
16 ga Faburairu, 1996 - 7 ga Yuli, 1997
| |||||
Rayuwa | |||||
Haihuwa | Dosso, 26 ga Afirilu, 1944 | ||||
ƙasa | Nijar | ||||
Mutuwa | Faris, 19 Nuwamba, 2017 | ||||
Karatu | |||||
Harsuna | Faransanci | ||||
Sana'a | |||||
Sana'a | ɗan siyasa | ||||
Kyaututtuka | |||||
Mamba | Conseil du Salut National (en) | ||||
Imani | |||||
Jam'iyar siyasa | Nigerien Alliance for Democracy and Progress |
Aikin soja da na siyasa
gyara sasheA matsayinsa na hafsan soji mai muƙamin Kanal Moussa Moumouni Djermakoye shi ne babban hafsan sojoji a lokacin da sojoji suka yi juyin mulki a ranar 9 ga watan Afrilun shekarar 1999 suka kashe shugaba Ibrahim Bare Mainassara . A cikin ruɗanin da ya biyo bayan juyin mulkin, an nuna cewa zai iya shugabancin gwamnatin mulkin da ta karbi mulki, [2] amma a maimakon haka sai aka naɗa shi a matsayin ministan tsaron ƙasa a gwamnatin riƙon ƙwarya ta mulkin soja, wanda aka naɗa mako guda bayan juyin mulkin. [3] [4] Canjin ya ƙare tare da rantsar da zaɓaɓɓen shugaban ƙasa, Mamadou Tandja, a ranar 22 ga Disamba 1999. [5]
Djermakoye ɗan uwa ne ga Moumouni Adamou Djermakoye, [6] [7] wanda ya jagoranci jam'iyyar ANDP, jam'iyyar siyasa, tun daga lokacin da aka ƙirƙiro ta a farkon shekarar 1990 har zuwa rasuwarsa a watan Yunin 2009. [7] [8] Bayan juyin mulkin da ya hamɓarar da Tandja a watan Fabrairun 2010, an naɗa Djermakoye a matsayin mai ba da shawara na musamman ga shugaban majalisar ƙoli kan maido da dimokuradiyya, Salou Djibo, a cikin Maris 2010. [9]
Djermakoye, bayan ya yi ritaya daga aikin soja, [7] an zaɓe shi don ya gaji ɗan'uwansa a matsayin Shugaban jam'iyyar ANDP a wani babban taron jam'iyya a ranar 20 ga Yuni 2010. Ya lashe zaɓen cikin sauki; ya samu kuri'u 278, yayin da Amadou Nouhou ya samu ƙuri'u 85, Ali Seyni Gado ya samu ƙuri'u 66. [6] Da yake magana da jaridar Le Sahel bayan kammala taron, ya ce bai ga cewa ya sauya sheƙa daga aikin soja zuwa shugabancin jam'iyyar siyasa ba. Duk da cewa ba shi da gogewa a siyasance saboda hidimar da ya yi a soja, amma ya lura cewa duk da haka ya riƙe muƙaman gudanarwa a lokutan mulkin soja don haka yana ganin ya isa ya taka rawar gani. [7] Daga baya aka tsayar da shi ɗan takarar jam'iyyar ANDP a zaɓen shugaban ƙasa na watan Janairun 2011, kuma majalisar riƙon ƙwarya ta amince da takararsa, tare da wasu mutane tara a ranar 22 ga Disamba 2010. [10]
A zagayen farko na zaɓen shugaban ƙasar da aka gudanar a ranar 31 ga watan Janairun 2011, Djermakoye ya samu kashi 3.95% na ƙuri'un da aka kaɗa. [11] A ranar 10 ga watan Fabrairun 2011, ya bayyana goyon bayansa ga takarar shugaban ƙasa a zagaye na farko, Mahamadou Issoufou, a zagaye na biyu. Djermakoye na ɗaya daga cikin 'yan takarar zagayen farko da ba su yi nasara ba, waɗanda suka ba da goyon bayansu ga Issoufou a wancan lokacin, inda ya taimaka wajen bai wa Issoufou zarafi a yaƙin neman zaɓensa na zagaye na biyu da Seyni Oumarou . [12]
Djermakoye ya kuma tsaya a matsayin ɗan takarar jam'iyyar ANDP a zaɓen 'yan majalisa na watan Janairun 2011 kuma an zaɓe shi a majalisar dokokin ƙasar. [13] An naɗa shi a matsayin Shugaban Majalisar Tattalin Arziki, Zamantakewa da Al'adu, wata cibiyar jiha, a ranar 9 ga Disamba 2011. [14] Sakamakon haka ya bar kujerar majalisar.
A babban taron jam'iyyar ANDP na shida da aka gudanar a Maraɗi a ranakun – ga watan Mayun 2015, an sake zaɓen Djermakoye a matsayin shugaban jam'iyyar ANDP. [15] Djermakoye bai sake tsayawa takara a zaɓen shugaban ƙasa da za a yi a watan Fabrairun 2016 ba, yayin da jam'iyyar ANDP ta zaɓi amincewa da takarar shugaba mai ci Mahamadou Issoufou a zagayen farko na zaɓen. [16]
Ya mutu a ranar 19 ga Nuwamba 2017 a Paris, Faransa yana da shekaru 73. [17]
Kyaututtuka
gyara sasheMoussa Moumouni Djermakoye ya sami kyaututtuka da yawa:
- Jami'in Hukumar Wasannin Soja ta Duniya (CISM)
- Jami'in tsaro a Burkina Faso
- Jami'i a cikin National Order of Mono na Jamhuriyar Togo
- Kwamandan Dabino na Nijar
- Knight a cikin National Order of the French Legion of Honor
- Knight a cikin National Order of Merit na Tarayyar Jamus (FRG)
- Great Cross in the National Order of Niger
Manazarta
gyara sashe- ↑ "Election présidentielle 1er tour: Portraits des candidats"[permanent dead link], Le Sahel, 21 January 2011, page 9 (in French).
- ↑ "Crisis talks on Niger's future", BBC News, 11 April 1999.
- ↑ "New government named in Niger", BBC News, 17 April 1999.
- ↑ "Military government names new cabinet", IRIN, 19 April 1999.
- ↑ "Tandja sworn in as president", IRIN, 22 December 1999.
- ↑ 6.0 6.1 M. Bako, "L'ancien Colonel Moussa Moumouni Djermakoye élu président du Parti", Le Sahel, 21 June 2010 (in French).
- ↑ 7.0 7.1 7.2 7.3 "M. Moussa Moumouni Djermakoye, président de l'ANDP/Zaman Lahiya : « Les deux autres candidats et moi, nous nous sommes fermement engagés à travailler pour le renforcement et la cohésion du parti »", Le Sahel, 2 July 2010 (in French).
- ↑ "Décès de Moumouni Djermakoye" Archived 2009-06-17 at the Wayback Machine, Radio France Internationale, 14 June 2009 (in French).
- ↑ "A la Présidence du Conseil Suprême pour la Restauration de la Démocratie : nominations de Conseillers spéciaux et techniques à la Présidence du CSRD", Le Sahel, 31 March 2010 (in French).
- ↑ "Au Conseil Constitutionnel : dix (10) candidats déclarés éligibles aux Présidentielles 2011", Le Sahel, 23 December 2010 (in French).
- ↑ "Niger: Amadou soutient Issoufou pour le 2e tour de la présidentielle", Agence France-Presse, 9 February 2011 (in French).
- ↑ "Niger's Issoufou expands alliance ahead of run-off", Reuters, 11 February 2011.
- ↑ "Arrêt n° 009/11/CCT/ME du 16 mars 2011"[permanent dead link], Transitional Constitutional Council, 16 March 2011 (in French).
- ↑ "Au Conseil des ministres : adoption de la Seconde Revue de la Gestion des Dépenses Publiques et de la Responsabilité Financière (PEMFAR II) (Volume I et Volume II) et du Programme de Réformes en matière de Gestion des Finances Publiques (PRGFP) 2011-2014"[permanent dead link], Le Sahel, 12 December 2011 (in French).
- ↑ "6ème Congrès ordinaire de l'ANDP ZAMAN-LAHIYA à Maradi : M. Moussa Moumouni Djermakoye, reconduit président du parti", ActuNiger, 14 May 2015 (in French).
- ↑ "Présidentielles 2016 : L'ANDP de Djermakoye déclare forfait et s’aligne derrière Issoufou Mahamadou", ActuNiger, 22 November 2015 (in French).
- ↑ Nécrologie Le Président Moussa Moumouni Djermakoye n’est plus Archived 2021-10-18 at the Wayback Machine (in French)